Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (QSDĐ) là một loại giấy tờ pháp lý quan trọng. Giấy chứng nhận QSDĐ là chứng thư pháp lý để Nhà nước xác nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở, tài sản khác gắn liền với đất hợp pháp. Vậy giấy chứng nhận QSDĐ có được tẩy xóa không? Hãy cùng Luật Đại Hà đi tìm hiểu vấn đề này.

Tẩy xóa giấy chứng nhận QSDĐ là gì?

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị tẩy xóa là giấy chứng nhận đã bị làm sai lệch đi nội dung ban đầu bằng hành động dùng các công cụ như dao, bút xóa…

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị tẩy xóa không còn là giấy tờ hợp lệ nên sẽ không có giá trị pháp lý khi thực hiện các thủ tục liên quan đến đất đai như chuyển nhượng, thừa kế…

Tẩy xóa giấy chứng nhận QSDĐ là hành vi vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai.

Hình phạt đối với việc tẩy xóa giấy chứng nhận QSDĐ?

Theo quy định tại Điều 35 Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quản lý đất đai, thì mức xử phạt đối với hành vi tẩy xóa giấy chứng nhận về QSDĐ như sau:

  • Hình phạt chính:

– Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với trường hợp tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, chứng từ trong việc sử dụng đất mà không thuộc các trường hợp quy định dưới đây

– Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với trường hợp khai báo không trung thực việc sử dụng đất hoặc tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung giấy tờ, chứng từ trong việc sử dụng đất dẫn đến việc cấp Giấy chứng nhận và việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất bị sai lệch mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

  • Hình phạt bổ sung:

Tịch thu các giấy tờ đã bị tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung; giấy tờ giả đã sử dụng trong các trường hợp trên.

Mọi thông tin chi tiết, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:
CÔNG TY LUẬT ĐẠI HÀ
Địa chỉ: Số 44, ngõ 282 đường Lạc Long Quân, phường Bưởi, quận Tây Hồ, thành phố Hà Nội
VĂN PHÒNG GIAO DỊCH TẠI SƠN TÂY
Địa chỉ: Số 78 phố Sơn Lộc, phường Sơn Lộc, TX. Sơn Tây, thành phố Hà Nội
Hotline: 0972923886

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *