Tư vấn về kê khai thuế môn bài và thuế tài nguyên

Công ty của bạn cần phải nộp thuế môn bài và thuế tài nguyên? Tuy nhiên bạn vẫn chưa hiểu rõ về thủ tục kê khai 2 loại thuế này? Bạn cần có sự tư vấn của đội ngũ các chuyên gia để tránh không bị phạt? Khi đó, bạn hãy liên hệ ngay tới Luật Đại Hà chúng tôi để nhận được sự hỗ trợ tốt nhất!

Quy định về khai nộp thuế môn bài

Thuế môn bài là loại khai thuế để nộp cho hàng năm, được quy định tại Khoản 2 Điều 17 Thông tư 156/2013/TT-BTC cụ thể như sau:

Khi người nộp thuế mới ra hoạt động kinh doanh thì phải khai thuế môn bài một lần, chậm nhất là ngày cuối cùng của tháng bắt đầu hoạt động sản xuất kinh doanh.

Trường hợp mới thành lập cơ sở kinh doanh nhưng chưa đi vào hoạt động sản xuất kinh doanh thì người nộp thuế phải khai thuế môn bài trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và đăng ký thuế hoặc ngày cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

Đối với nhưng đơn vị đang hoạt động kinh doanh đã khai, nộp thuế môn bài thì sẽ không phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho các năm tiếp theo nếu không thay đổi các yếu tố làm thay đổi về mức thuế môn bài phải nộp.

Trường hợp người nộp thuế có sự thay đổi các yếu tố liên quan đến căn cứ tính thuế làm thay đổi số thuế môn bài phải nộp của năm tiếp theo thì phải nộp hồ sơ khai thuế môn bài cho năm tiếp theo, thời hạn khai thuế chậm nhất là ngày 31/12 của năm có sự thay đổi.

Theo quy định tại Khoản 3, Điều 9, Thông tư số 166/2013/TT-BTC quy định về Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ khai thuế so với thời hạn quy định: “Phạt tiền 1.400.000 đồng, nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt tối thiểu không dưới 800.000 đồng hoặc có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt tối đa không quá 2.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ trên 10 ngày đến 20 ngày”.

Quy định về khai nộp thuế tài nguyên và thuế bảo vệ môi trường

Theo Khoản 2 Điều 14 Thông tư 156/2013/TT – BTC, Khai thuế tài nguyên (trừ dầu thô) là loại khai theo tháng và khai quyết toán năm hoặc khai quyết toán đến thời điểm có quyết định về việc doanh nghiệp thực hiện chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi hình thức sở hữu, giải thể, chấm dứt hoạt động.

Theo Khoản 3 Điều 15 Thông tư 156/2013/TT – BTC, hàng hóa sản xuất (hoặc bao bì thuộc loại để đóng gói sản phẩm mà người mua không sử dụng để đóng gói sản phẩm) bán ra, trao đổi, tiêu dùng nội bộ, tặng cho, khuyến mại, quảng cáo thực hiện khai thuế, tính thuế và nộp thuế theo tháng.

Đối với hàng hóa của cơ sở sản xuất, trường hợp trong tháng không phát sinh thuế bảo vệ môi trường phải nộp thì người nộp thuế vẫn kê khai và nộp tờ khai cho cơ quan quản lý thuế để theo dõi.

Trên đây là một số các nội dung liên quan đến thuế môn bài và thuế tài nguyên mà doanh nghiệp bạn cần nắm biết rõ. Để nhận được sự hỗ trợ tận tình hơn nữa, quý khách vui lòng liên hệ ngay tới Luật Đại Hà chúng tôi để nhận được sự tư vấn tốt nhất!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *